Error loading MacroEngine script (file: OpenGraphMetadata.cshtml) Spássían.is - Á tímamótum

Á tímamótum

Mitt eigið Harmagedón eftir Önnu Heiðu Pálsdóttur er þroskasaga ungrar stúlku og fjallar um hvernig líf aðalsöguhetjunnar Dagbjartar breytist á einu sumri. Sumarið einkennist af tímamótum og breytingum, þetta er sumarið á milli grunnskóla og menntaskóla, sumarið þar sem hún fer á blæðingar í fyrsta sinn og verður að konu og sumarið þar sem hún fer að efast um að faðir hennar og trúin sem hún er alin upp í séu óbrigðul.

Dagbjört er alin upp sem vottur Jehóva og er faðir hennar forstöðumaður safnaðarins. Þegar sagan hefst býr hún ein með honum, móðir hennar er látin og eldri systir hennar í brautryðjandastarfi í Sómalíu. Líf fjölskyldunnar litast mjög af trúnni og þeim kröfum sem gerðar eru til fólks sem lifir í sannleikanum. Fram að þessu sumri hefur Dagbjört lítið efast um að það sé rétt sem henni hefur verið kennt. Hún er þó meðvituð um ákveðna galla, svo sem félagslega einangrun sína frá jafnöldrum utan safnaðarins, það að hún má ekki fara í háskólanám og verða læknir eins og hana dreymir um og hugmyndina um Harmagedón, að allir þeir sem hún þekkir utan safnaðarins muni farast í hamförum á dómsdegi.

Líf hennar breytist þegar hún kynnist systkinunum Fríðu og Benna og áttar sig á því að hún vill sjálf geta valið sér vini og að það sé líf utan safnaðarins: „Ég hafði aldrei vísvitandi þurrkað úr huga mér allar tilvísanir í Varðturninn og öll boðin og bönnin sem honum fylgdu en ég vildi einfaldlega njóta þess að hlæja og vera ég sjálf með jafnöldrum mínum.“ (41) Hún verður líka forvitin um heiminn utan safnaðarins og hvort hún sé að missa af einhverju.

Togstreitan er mikil, því ef hún vill vera hluti af heiminum, taka þátt í veraldlegum atburðum og láta drauma sína rætast, þarf hún að segja alfarið skilið við fjölskyldu sína og vini í söfnuðinum. Ekki verður það til að auðvelda málið að vinur hennar greinist með eitlakrabbamein. Hann má vegna trúar sinnar ekki þiggja blóðgjöf, sem er það eina sem getur bjargað lífi hans. Atburðir úr fortíðinni leika einnig stóran þátt í atburðarásinni sem skýrir enn fremur hvaða fórnir þarf að færa til að fylgja trúnni.

Dagbjört er sterk og raunsæ persóna. Samskipti hennar og pabba hennar eru mjög áhugaverð og maður fær samúð með henni. Faðirinn er einnig mjög áhugaverð persóna, þar sem hann virðist vera tilbúinn að fórna öllu fyrir trúna, en er stundum ósamkvæmur sjálfum sér. Systirin Effí hefur jafnframt sterka nærveru í bókinni og móðursystirin Halldóra er látin túlka tilfinningar aðstandenda, þeirra sem sjá ástvini sína breytast og útiloka sig frá samfélaginu. Aðrar persónur eru ekki jafnsterkar og frekar einhliða þó að margar þeirra séu hreyfiafl í sögunni, svo sem Benni og Fríða. En það skiptir ekki miklu máli, þar sem Dagbjört og hugsanir hennar og pælingar eru alltaf í forgrunni.

Höfundur fer vel með erfitt efni og virðist hafa kynnt sér starf votta Jehóva mjög vel, upplýsingum er haganlega fléttað inn í framvinduna, sem spurningum og svörum. Textinn rennur áreynslulaust og er grípandi. Endirinn er þó full afgerandi, eins og fórnirnar skipti litlu. Að auki gerist fullmargt á of stuttum tíma til að Dagbjört sjái pabba sinn og trúna í nýju ljósi. Bókin vekur lesendur til umhugsunar um hvað það þýðir að standa utan við samfélagið og hvað sé þess virði - og hvort hægt sé að snúa baki við því sem maður hefur alist upp við að sé rétt og satt.

;
©Ástríki ehf. Vesturströnd 15, 170 Seltjarnarnes
Sími: 692 6012.